Cách thay đổi màu nền trong Photoshop

Hôm nay tôi sẽ chỉ cho bạn cách thay đổi màu nền trong Photoshop bằng một vài phương pháp khác nhau. Chúng ta sẽ khám phá không chỉ cách thay đổi nền trắng thành màu khác trong Photoshop mà còn cách thay đổi màu nền của ảnh.

Những gì bạn sẽ học được​

• Cách thay đổi màu nền bằng Photoshop
  • Cách thay đổi màu nền thành màu trắng bằng cách sử dụng chức năng Fill
  • Cách thay đổi màu nền trong Photoshop bằng cách sử dụng Lớp tô
  • Làm thế nào để thay đổi màu nền của ảnh

1. Cách thay đổi nền trắng thành màu trong Photoshop bằng menu New Document​

Bước 1​

Bạn có thể đã tự hỏi, "Làm thế nào tôi có thể thay đổi màu nền trong Photoshop khi tạo một tài liệu mới?" Thông thường, khi bạn tạo một tài liệu mới trong Photoshop, nó sẽ tô nền bằng màu trắng. Nhưng bạn có thể dễ dàng thay đổi màu nền ngay tại đây, trong menu New Document. Chỉ cần chọn màu bạn muốn từ danh sách Background Contents.

Chọn nội dung nền

Hoặc mở Color Picker và thay đổi màu trong Photoshop thành bất kỳ màu nào bạn thích!

thay đổi màu nền trong cài đặt tài liệu bằng công cụ chọn màu

2. Cách thay đổi màu nền thành màu trắng bằng chức năng Fill​

Nếu bạn muốn đổi màu nền Photoshop trở lại màu trắng, trong tài liệu chúng ta đã tạo, bạn có thể sử dụng phương pháp đơn giản này: vào Edit > Fill (hoặc nhấn Shift-F5 ) và chọn màu trắng.

thay đổi màu nền bằng cách sử dụng chức năng tô màu

3. Cách thay đổi màu nền trong Photoshop bằng cách sử dụng Solid color​

Bước 1​

Bạn cũng có thể sử dụng một lớp tô màu để thay đổi màu nền Photoshop của bạn. Vào Layer > New Fill Layer > Solid Color. Sau khi bạn nhấn OK , bạn sẽ thấy một Color Picker, nơi bạn có thể chọn bất kỳ màu nào bạn muốn sử dụng.

thay đổi màu nền bằng cách sử dụng lớp tô màu đặc

Bước 2​

Tôi thích sử dụng màu trơn cho nền vì bạn có thể dễ dàng thay đổi màu nền chỉ bằng cách Nhấp đúp vào nền trong bảng Layer.

thay đổi màu của lớp tô màu đặc

4. Cách thay đổi màu nền của ảnh​

Bước 1​

Bây giờ bạn đã biết cách thay đổi màu nền trong Photoshop, nhưng nếu bạn muốn biết cách thay đổi màu nền của một bức ảnh, hãy thử làm với một bức ảnh. Mở hình ảnh bạn muốn sử dụng trong Photoshop.

Ảnh để thay đổi nền

Để thay đổi màu nền trong ảnh, chúng ta sẽ sử dụng Quick Selection Tool, bạn có thể tìm thấy trong menu Công cụ. Bắt đầu chọn các đối tượng trên ảnh (hoặc chỉ cần nhấp vào Select Subject trong phiên bản Photoshop mới nhất).

chọn đối tượng trên ảnh

Đánh bóng vùng chọn bằng Quick Selection Tool trong khi giữ phím Alt .

hoàn thành việc lựa chọn

Bước 2​

Nhấn Shift-Control-I để đảo ngược vùng chọn.

đảo ngược lựa chọn

Bước 3​

Tạo một lớp Solid Color Fill và chọn màu bạn muốn sử dụng cho nền.

thay đổi màu nền trong ảnh

Như bạn thấy, trông khá tệ ngay lúc này, vì chúng ta mất hết bóng! Chúng tôi sẽ khắc phục sự cố này ở bước tiếp theo.

Bước 4​

Thay đổi Blending Mode của lớp Color Fill thành Multiply và điều chỉnh Opacity cho đến khi bạn có được kết quả tốt nhất.

hoàn thiện việc thay đổi màu nền

Tuyệt vời lắm, bạn đã hoàn thành rồi!​

Hôm nay chúng ta đã học cách thay đổi màu nền của lớp trong Photoshop theo một số cách đơn giản và tiện dụng! Tôi hy vọng bạn thích hướng dẫn này!

Kết quả cuối cùng với màu nền đã thay đổi

Bình luận mới

DesignerVN là chuyên trang cung cấp thông tin dành cho cộng đồng Designer, nhà thiết kế Việt Nam. Thư viện font chữ, tài nguyên thiết kế đa dạng.
Back
Bên trên