Photoshop

Một vùng chọn (selection) là khu vực trong một hình ảnh mà bạn xác định để thực hiện các thao tác chỉnh sửa, cho phép bạn cô lập một hoặc nhiều phần của hình ảnh. Bằng cách chọn các khu vực cụ thể, bạn có thể chỉnh sửa, áp dụng hiệu ứng hoặc bộ lọc lên những phần đã chọn mà không ảnh hưởng đến những khu vực không được chọn. Bạn có thể tạo vùng chọn bằng nhiều công cụ khác nhau, sử dụng các lệnh hoặc không gian làm việc Select and Mask trong Photoshop. Khi tạo vùng chọn, sẽ xuất hiện một đường viền xung quanh khu vực được chọn. Bạn có thể di chuyển, sao chép hoặc xóa các pixel bên trong đường viền vùng chọn, nhưng không thể chỉnh sửa các khu vực ngoài vùng chọn cho đến khi bạn bỏ chọn. Vùng chọn trong Photoshop Chọn tất cả các pixel...
Tính năng "Find Distractions" trong Photoshop 2025 là một tính năng tiên tiến sử dụng AI, giúp tự động phát hiện và loại bỏ các yếu tố gây mất tập trung trong ảnh như người, dây điện, hoặc các đối tượng không mong muốn khác. Công cụ này giúp tăng tốc quy trình chỉnh sửa bằng cách sử dụng AI để tái tạo lại nền sau khi các đối tượng bị loại bỏ, mang lại kết quả gần như liền mạch. Bạn có thể chọn các mục như "People" (Người) hoặc "Wires" (Dây điện) để Photoshop tự động đánh dấu các phần này và cho phép bạn chỉnh sửa trước khi loại bỏ. Tính năng này làm việc trên một lớp mới (non-destructive), giúp bạn có thể điều chỉnh hoặc hoàn tác khi cần thiết. Mặc dù công cụ rất hiệu quả, đôi khi bạn vẫn cần phải chỉnh sửa bằng tay để đạt được kết...
Nếu bạn là nhà thiết kế web hoặc UX, bạn sẽ thấy mình ngày càng thiết kế trang web hoặc ứng dụng cho nhiều thiết bị. Artboard giúp hợp lý hóa quy trình thiết kế của bạn bằng cách cung cấp cho bạn một khung vẽ vô hạn mà bạn có thể bố trí các thiết kế cho các thiết bị và màn hình khác nhau. Trong khi tạo artboard, bạn có thể chọn từ nhiều kích thước cài đặt sẵn hoặc xác định kích thước artboard tùy chỉnh của riêng bạn. Artboard hữu ích ngay cả khi bạn thường chỉ thiết kế cho một kích thước màn hình. Ví dụ, khi thiết kế trang web, bạn có thể sử dụng artboard để xem các thiết kế cho các trang khác nhau cạnh nhau và trong ngữ cảnh. Vậy artboard là gì? Bạn có thể hình dung artboard như một loại nhóm layer đặc biệt. Artboard sẽ cắt các...
Crop Tool (công cụ Cắt) là một trong những tính năng cơ bản và phổ biến nhất trong Photoshop, giúp bạn thay đổi kích thước, cắt gọn và căn chỉnh ảnh theo tỷ lệ chuẩn một cách dễ dàng. Dù bạn là người mới bắt đầu hay đã có kinh nghiệm, việc nắm vững công cụ này sẽ giúp cải thiện đáng kể chất lượng hình ảnh trong các dự án thiết kế, chỉnh sửa ảnh của bạn. Trong bài viết này, chúng ta sẽ tìm hiểu cách sử dụng Crop Tool để thay đổi kích thước ảnh, cắt ảnh theo tỷ lệ chuẩn, và những mẹo hay khi sử dụng công cụ này. Giới Thiệu Về Crop Tool Crop Tool là công cụ dùng để cắt bỏ các phần thừa của ảnh, giúp bạn tập trung vào nội dung chính hoặc thay đổi kích thước để phù hợp với bố cục mong muốn. Ngoài ra, bạn có thể dùng nó để duy trì tỷ lệ...
Gradient là hiệu ứng chuyển màu mượt mà giữa hai hoặc nhiều màu sắc khác nhau, giúp tạo điểm nhấn và chiều sâu cho thiết kế. Trong Photoshop, bạn có thể dễ dàng tô màu Gradient cho văn bản bằng cách sử dụng Layer Style. Dưới đây là hướng dẫn từng bước để bạn thực hiện điều này. B1: Tạo văn bản: Dùng Type Tool (phím T) để nhập nội dung trên canvas. B2: Mở Layer Style: Ở bảng Layer (Windows -> Layer) Nhấn chuột phải vào layer văn bản, chọn Blending Options. B3: Áp dụng Gradient: Trong bảng Layer Style -> Chọn Gradient Overlay. Nhấp vào thanh màu để mở Gradient Editor, tùy chỉnh màu sắc chuyển tiếp. Chọn kiểu Gradient (Linear, Radial, v.v.) và điều chỉnh Angle, Opacity. B4. Xác nhận: Nhấn OK để áp dụng. Lưu file để hoàn...
Animated Gradient là một cách tuyệt vời để thêm sự sống động cho các thiết kế của bạn trong Photoshop. Dưới đây là hướng dẫn từng bước để tạo hiệu ứng chuyển màu động một cách dễ dàng. 1. Tạo văn bản Sử dụng font bất kỳ và tạo đoạn văn bản bạn cần chỉnh sửa. Ở demo này sử dụng font chữ "DVN Bright". 2. Tạo màu cho chữ Sử dụng Solid Color làm nền cho bố cục. Hướng dẫn này dùng màu xanh lam (#2727D5). 3. Tô màu cho bảng màu của bạn Sau đó, thêm một lớp mới và chọn Soft Round Brush (B), đặt thành màu hồng (#ff25de) và tô một màu lớn ở góc. Thêm màu thứ ba, màu lục lam (#4befff), để tạo ra màu gradient hài hòa. 4 Làm sáng quang phổ Để làm cho màu sắc sống động hơn, hãy áp dụng Hue/Saturation và tăng Saturation. 5. Kết nối màu...
Để tạo hiệu ứng hình ảnh tinh tế và chuyên nghiệp, việc điều chỉnh độ trong suốt (opacity) là một kỹ thuật không thể thiếu trong Photoshop. Bằng cách giảm độ trong suốt, bạn có thể làm nổi bật các yếu tố khác của thiết kế, tạo ra sự tương phản hoặc làm mờ một phần của hình ảnh. Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng khám phá các bước đơn giản để giảm độ trong suốt hình ảnh trong Photoshop, từ đó giúp bạn dễ dàng kiểm soát và tạo ra các hiệu ứng độc đáo cho tác phẩm của mình. Để hiểu một cách đơn giản: Opacity chính là thông số điều chỉnh độ trong suốt của một hình ảnh, độ trong suốt càng thấp thì khả năng nhìn xuyên thấu và độ mờ của ảnh càng cao. Cách chỉnh độ trong suốt trong Photoshop: Chỉnh độ trong suốt trong Photoshop rất đơn...
Làm mờ nền trong Photoshop là một kỹ thuật phổ biến giúp làm nổi bật chủ thể, tạo hiệu ứng chuyên nghiệp cho bức ảnh. Dưới đây là hướng dẫn chi tiết để bạn có thể làm mờ nền một cách dễ dàng: Bước 1: Mở Hình Ảnh Trong Photoshop Mở Photoshop và tải hình ảnh mà bạn muốn chỉnh sửa bằng cách chọn File > Open hoặc kéo thả trực tiếp vào giao diện. Bước 2: Làm Mờ Nền Chọn Layer Background, vào Filter > Blur > Gaussian Blur. Một cửa sổ mới hiện ra, điều chỉnh thanh Radius để chọn mức độ mờ mong muốn. Bạn có thể xem trước sự thay đổi trực tiếp trên ảnh. Nhấn OK sau khi đã hài lòng với mức độ mờ. Bước 3: Lưu Lại Hình Ảnh Sau khi hoàn thành, chọn File > Save As để lưu lại bức ảnh dưới định dạng bạn muốn như JPEG, PNG,... Mẹo Nhỏ Khi Làm...
Trong video này, DesignerVN sẽ hướng dẫn các bạn cách xóa nền siêu nhanh và dễ dàng bằng công cụ AI mới nhất của Photoshop - Generative Fill. Đây là tính năng mạnh mẽ giúp bạn loại bỏ nền chỉ trong vài cú nhấp chuột mà không cần kỹ năng phức tạp. Các bước chi tiết, dễ hiểu sẽ giúp bạn làm chủ công cụ này trong thời gian ngắn!
Tin vui đối với những người dùng Photoshop tại Việt Nam, hiện tại trong phiển bản Photoshop kể từ 25.12 trở đi bạn đã có thể sử dụng tiếng Việt. Dưới đây là cách bạn có thể sử dụng tiếng Việt trong Photoshop. Cách thay đổi cài đặt 1. Mở ứng dụng Adobe Creative Cloud. 2. Chọn vào Avatar tài khoản ở góc trên bên phải rồi chọn Preferences 3. Chọn Apps ở thanh bên trái. 4. Chọn tiếng Việt từ danh sách Default install language, sau đó chọn Done để áp dụng thay đổi trước khi cài đặt ứng dụng Photoshop. Gỡ cài đặt và cài đặt lại ứng dụng nếu đã cài đặt để áp dụng thay đổi ngôn ngữ. Ghi chú: Tất cả ứng dụng được tải xuống sau khi thực hiện thay đổi này sẽ được cài đặt bằng ngôn ngữ mới. Nếu hệ điều hành bạn sử dụng tiếng Việt...
Typography không chỉ là việc chọn font chữ mà còn là nghệ thuật biến đổi các ký tự thành những tác phẩm nghệ thuật nhỏ. Một trong những cách để nâng cao khả năng font chữ và làm cho chữ viết thanh lịch hơn là sử dụng các tính năng ligature và glyphs trong Photoshop. Bài viết này sẽ hướng dẫn bạn cách sử dụng hai tính năng này để tạo ra những văn bản tinh tế và chuyên nghiệp. Giới Thiệu Về Ligature và Glyphs Ligature là gì? Ligature là sự kết hợp của hai hoặc nhiều ký tự thành một ký tự duy nhất để tạo ra một hình thức viết liền mạch và thẩm mỹ hơn. Ví dụ, trong tiếng Anh, các cặp chữ như “fi” và “fl” thường được viết liền mạch để trông đẹp mắt hơn. Glyphs là gì? Glyphs là các hình thức biến thể của một ký tự trong một font chữ...
Neural Filters cho Photoshop 2023 version 24.5 cho anh em nào cần Anh em tải file theo đường dẫn bên , giải nén rồi dán đè toàn bộ nội dung theo đường dẫn sau: C:\Users\Account User\AppData\Roaming\Adobe\UXP\PluginsStorage\PHSP\24\Internal\com.adobe.nfp.gallery\PluginData Link tải Neural Filters version 24.5: Hoặc link: https://www.fshare.vn/file/912ZKKUBN5FF?token=1686036340 Sau khi paste nội dung vào thư mục đã nêu ở trên thì anh em đăng nhập tài khoản Adobe ngay trong Menu Help của Photoshop 2023 để dùng nhé. Hy vọng anh em sẽ hài lòng với nội dung này của Forum Siêu Nhân.
chào các bác! em mới tập tành photoshop học mót trên mạng. e ghép mặt vào hình chibi khi dùng auto blend layer thì nó bị lỗi như hình kèm theo. e nhờ các bác hướng dẫn giúp e sửa lỗi như hình đính kèm với ạ. e cảm ơn các bác nhiều ạ!
Photoshop của bạn bị lỗi “This unlicensed Photoshop app has been disabled” và đang tìm cách khắc phục? Lỗi Unlicensed Error xuất hiện nó sẽ ngăn bạn truy cập Photoshop sẽ rất khó chịu. Trong bài viết này, mình sẽ hướng dẫn các bạn khắc phục một cách dễ dàng. Cách này giúp bạn sửa lỗi tất cả các ứng dụng của Adobe Creative Cloud. Lỗi "This unlicensed Photoshop app has been disabled" là gì? Lỗi “Adobe: The Unlicensed Adobe app will be Disabled soon.” thường xảy ra nếu bạn đang sử dụng một ứng dụng không có bản quyền. Photoshop đã phát hiện ra và yêu cầu bạn mua ứng dụng có bản quyền hoặc cho bạn dùng thêm 10 ngày trước khi Adobe chặn hoàn toàn quyền truy cập của bạn vào ứng dụng. Cách khắc phục đơn giản nhất là mua bản quyền phần...
ếu là 1 Designer chuyên nghiệp, thường xuyên sử dụng Photoshop để chỉnh sửa ảnh cho khách hàng. Bạn cần phải tinh chỉnh ngay 1 số thiết lập sau đây, nhằm làm cho Photoshop hoạt động trơn tru hơn. Giúp chúng ta linh hoạt hơn trong các thao tác chuột và phím tắt. Đây là những thủ thuật Photoshop bí mật và bạn cần phải thiết lập ngay sau khi cài đặt xong Photoshop. ở đây tôi chọn phiên bản Photoshop CS 8.0 để minh họa cho các bạn. Lý do tại sao tôi chọn phiên bản PTS CS để sử dụng. Bạn có thể tham khảo qua bài viết sau: Các tinh chỉnh: Trước tiên mở phần mềm Photoshop lên, và bấm Ctrl + K, xuất hiện bảng thông báo như hình bên dưới Ta nhập 999 và vùng khoanh đỏ.(là số bước mà bạn có thể quay lại khi thao tác sai lệnh) Tiếp theo bấm...
Bạn đang tìm kiếm một bài viết với tiêu đề "25 Trick cực kỳ hữu ích trên Photoshop mà bạn chưa biết". Đây là một bài viết hướng dẫn về 25 kỹ thuật hữu ích trên Photoshop, giúp bạn nắm bắt những công cụ và tính năng mới trên phần mềm này. Bài viết này sẽ cung cấp những lời dẫn đơn giản và dễ hiểu để bạn thực hiện các trick này một cách dễ dàng. Bạn sẽ khám phá các kỹ thuật giúp tăng hiệu quả làm việc và tạo ra những thiết kế ấn tượng trên Photoshop.
Chào mừng các bạn đến với Kênh Minh Tiến Channel. Mình xin chia sẻ với các bạn, cách làm một hiệu ứng khá là mới lạ trong photoshop, đó là hiệu ứng trong suốt của chủ thể, chỉ cần một vài thao tác đơn giản các bạn có thể tạo ra một hiệu ứng khá đặt biệt và thú vị. Hiệu ứng trong suốt này giúp các bạn có một sản phẩm ấn tượng. và nó đồi hỏi tư duy sáng tạo của các bạn, không dài dòng nữa mời các bạn xem video của mình nhé. CÓ LINK BÀI TẬP.
Chào các bạn mình chia sẻ với cách bạn cách làm tranh sơn dầu với photoshop Beta. Trước kia thì các bạn làm một bức tranh sơn dầu rất là mất thời gian, từ khi có công cụ này của photoshop thì mọi chuyện đã chở nên dễ dàng rất nhiều. hãy cũng mình xem video bên dưới để có thể biết được cách làm nhé.
Gradient là sự pha trộn màu sắc, tạo sự chuyển đổi dần dần từ màu này sang màu khác. Nếu bạn vẫn còn đang loay hoay tự tạo những bảng màu gradient nhưng vẫn chưa ưng ý thì tham khảo 16 Color Palette Gradient dưới đây nhé: EASTERN BLUE WATER LEAF & EASTERN BLUE SUBMARINE Mã màu HEX EASTERN BLUE WATER LEAF: #18A5A7 -> #BFFFC7 Mã màu HEX EASTERN BLUE SUBMARINE: #18A5A7 -> #B6C0C5 BLUE ZODIAC SUBMARINE & BLUE ZODIAC LAVENDER Mã màu HEX BLUE ZODIAC SUBMARINE: #112D60 -> #B6C0C5 Mã màu HEX BLUE ZODIAC LAVENDER: #112D60 -> #DD83E0 LAVENDER ROSE OXFORD BLUE & NIAGARA SLEPTIC Mã màu HEX LAVENDER ROSE OXFORD BLUE: #FDABDD -> #374A5A Mã màu HEX NIAGARA SLEPTIC: #05999E -> #CBE7E3 RONCHI CELLO & LIGHT...
Chào mừng các bạn đến với Kênh Minh Tiến Channel. - Hôm nay chúng ta sẽ cùng nhau thực hiện bài BLEND MÀU NẮNG TRONG PHOTOSHOP cho bức hình này nha, và đây cũng là hướng dẫn blend màu đẹp.- trong bài này mình sẽ Hướng dẫn blend màu đẹp, các bạn có thể dùng phương pháp này để áp dung cho các bức ảnh khác. Hướng dẫn blend màu đẹp này của mình sẽ là các bạn thích. - Cách BLEND MÀU NẮNG TRONG PHOTOSHOP này cũng rất là đơn giản, chỉ cần một vài thao tác là chúng ta có thể thực hiện được BLEND MÀU NẮNG TRONG PHOTOSHOP. Và bây giờ chúng ta sẽ cùng nhau thực hành bài tập BLEND MÀU NẮNG TRONG PHOTOSHOP này nha.
DesignerVN là chuyên trang cung cấp thông tin dành cho cộng đồng Designer, nhà thiết kế Việt Nam. Thư viện font chữ, tài nguyên thiết kế đa dạng.
Back
Bên trên